Filipino 10 - Aralin 5
Talumpati ni Nelson Mandela & Tuwiran at Di-Tuwirang Pahayag
Maligayang Pagdating sa Aralin 5
Paksa: Panitikan ng Africa (Talumpati) at Wika (Tuwiran/Di-Tuwirang Pahayag)
Piliin ang aralin na nais mong simulan sa pamamagitan ng pag-click sa mga button sa ibaba.
Aralin sa Panitikan
I. Mga Layunin
- Pangnilalaman: Naipamamalas ang pag-unawa sa sanaysay (talumpati) mula sa Africa na naghahatid ng mensahe ng pagbabago.
- Kasanayan: Naipaliliwanag ang mensahe ng talumpati at naihahambing ito sa ibang akda.
- Pagganap: Nakapagsasagawa ng mabisang paghahambing at radyong pantanghalan.
A. Panimulang Gawain
Magandang araw! Bago tayo magsimula, magbalik-aral muna tayo.
B. Panimula: Sino Siya?
Tingnan ang larawan sa ibaba. Kilala ba ninyo siya?
C. Pagpapakilala: Nelson Mandela
Ang nasa larawan ay si Nelson Mandela, ang unang naging pangulo ng South Africa na nanalong galing sa isang demokratikong halalan.
Nabilanggo siya ng 27 taon dahil sa paglaban sa 'Apartheid' o sistema ng paghihiwalay ng lahi.
Ang ating tatalakayin ay ang kanyang tanyag na talumpati na "Glory and Hope," na binigkas niya sa kanyang inagurasyon noong 1994.
D. Input: Sanaysay at Talumpati
Ang Sanaysay ay isang uri ng panitikan na naglalahad ng kuro-kuro.
Ang Talumpati ay isang uri ng sanaysay na binibigkas sa harap ng madla, na may layuning manghikayat, magpaliwanag, o magbigay-inspirasyon.
E. Pagbasa: "Glory and Hope"
Basahin ang buod ng talumpati ni Nelson Mandela sa kanyang inagurasyon (1994).
Sa harap ng mga pinuno ng mundo at ng kanyang mga mamamayan, ipinahayag ni Nelson Mandela ang pagtatapos ng "apartheid" o paghihiwalay ng lahi. Tinawag niya ang sandaling iyon na isang "pambihirang tagumpay para sa sangkatauhan."
Ipinangako niya ang pagbuo ng isang "rainbow nation" o bahagharing bansa, kung saan ang lahat ng lahi—itim, puti, at iba pa—ay mamumuhay nang may kapayapaan at pagkakapantay-pantay.
Pinasalamatan niya ang lahat ng tumulong upang makamit ang kalayaan. Ipinangako niya na palalayain ang kanyang mga kababayan mula sa kahirapan, diskriminasyon, at anumang uri ng pang-aapi. Nagtapos siya sa isang malakas na panawagan: "Hayaan nating maghari ang kalayaan!"
F. Gabay na Tanong
"Ang Apartheid ay isang sistemang legal sa South Africa noon kung saan pinaghihiwalay ang mga puti sa mga hindi puti (lalo na sa mga itim). Ipinagbawal ito, at ang talumpati ni Mandela ay sumisimbolo sa bagong simula ng bansa."
G. Paghahawan ng Balakid (Analohiya)
Punan ang patlang upang mabuo ang analohiya.
H. Pagsasanay 5A (Panitikan)
Indibidwal na Gawain (Tugon sa PD 97): Panoorin ang maikling video clip na ito ng aktwal na talumpati ni Mandela. Isulat ang iyong reaksiyon sa isang kapat na papel.
Pangkatang Gawain (Differentiated)
Pangkat 1 (Visual - Tugon sa PB 95): "Gumawa ng Venn Diagram na naghahambing sa Talumpati ni Mandela (Sanaysay) at sa isang Tula (hal. 'Ang Aking Pag-ibig')."
Pangkat 2 (Auditory - Tugon sa PS): "Magsagawa ng 2-minutong Radyong Pantanghalan na nagbabalita at sumusuri sa naging epekto ng talumpati ni Mandela."
Pangkat 3 (Kinesthetic): "Magpakita ng isang Tableau (buhay na larawan) ng dalawang eksena: (1) Ang South Africa sa ilalim ng Apartheid, at (2) Ang 'Rainbow Nation' na pangarap ni Mandela."
Pangkat 4 (Literary): "Sumulat ng isang 'Spoken Word Poetry' (1-2 saknong) na naglalaman ng sariling reaksiyon sa mensahe ng pagpapatawad at pagkakaisa ni Mandela."
I. Paglalahat
J. Maikling Pagsusulit 5A
Maikling Pagsusulit 5A (10 items)
Panuto: Piliin ang titik ng tamang sagot.
Resulta: Maikling Pagsusulit 5A
Pangalan:
Iskor:
Attempts:
Aralin sa Wika
I. Mga Layunin
- Pangnilalaman: Naipamamalas ang pag-unawa sa paggamit ng tuwiran at di-tuwirang pahayag.
- Kasanayan: Nagagamit ang angkop na mga pahayag sa paghahatid ng mensahe (WG 99).
A. Panimula at Balik-aral
Magandang umaga! Balikan natin ang talumpati ni Nelson Mandela.
B. Pagganyak
Kung ikaw ang magkukuwento tungkol sa sinabi ni Mandela, paano mo iyon gagawin?
C. Lunsarang Akda: SONA
Basahin ang sipi mula sa SONA ni Pangulong Ferdinand Marcos Jr.
Sa kanyang taunang talumpati, tiniyak ng Pangulo ang pagpapabuti sa agrikultura. Sinabi niya na ang kanyang layunin ay mapababa ang presyo ng pagkain. Mariin niyang ipinahayag, "Bilang leksyon, ang mga nasabat na kargamento ng bigas ay agad nating ipinamahagi sa ating mga mahihirap na kababayan."
Dagdag pa ng Pangulo, ang edukasyon daw ay mananatiling prayoridad. Nangako siya na palalakasin ang suporta sa mga guro. Sa pag-anyaya sa mga mamumuhunan, sinabi ng Pangulo, "The Philippines is ready. Invest in the Filipino!"
D. Pag-unawa sa Binasa
E. Input: Tuwiran at Di-Tuwirang Pahayag
1. Tuwirang Pahayag (Direct Speech):
- Eksakto o direktang sinabi ng tauhan.
- Ginagamitan ng panipi (" ").
Halimbawa: Mariin niyang ipinahayag, "Ang mga nasabat na kargamento ay ipinamahagi."
2. Di-Tuwirang Pahayag (Indirect Speech):
- Ikinukuwento o iniuulat lamang ang sinabi.
- HINDI ginagamitan ng panipi.
- Gumagamit ng panandang: na, daw/raw, ayon kay/sa.
Halimbawa: Dagdag pa ng Pangulo, ang edukasyon daw ay mananatiling prayoridad.
F. Pagsasanay 5B
1. Gawing Di-Tuwiran:
Tuwiran: Sabi ni Gng. Reyes, "Magkakaroon tayo ng pagsusulit bukas."
2. Gawing Tuwiran:
Di-Tuwiran: Tinanong ako ni Ana kung tapos ko na raw ang proyekto.
G. Paglalahat
H. Maikling Pagsusulit 5B
Maikling Pagsusulit 5B (5 items)
Panuto: Piliin ang titik ng tamang sagot.
Resulta: Maikling Pagsusulit 5B
Pangalan:
Iskor:
Attempts:
I. Pagninilay 5
- Dating alam... (dito ilalagay ang mga nakaraang natutuhan kaugnay sa mga paksang pinag-aralan sa araling ito)
- Bagong alam... (dito ilalagay ang mga natutuhan sa araling ito, kasama kahulugan ng tinalakay na wika at panitikan, gayon din ang aral na nakuha sa mga binasang akda, at panghuli kulturang nakuha sa mga ito at paano ito maihahalintulad sa kultura ng Pilipinas.)
- Gamit sa alam... (Dito ilalagay kung paano at saan magagamit ang mga natutuhan, sa totoong buhay o pang-araw-araw na gawain)